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HAKI NA WAJIBU WA 
MTUMIAJI WA HUDUMA NA BIDHAA

ZA MAWASILIANO

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za  
Mawasiliano Tanzania



BARAZA la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano Tanzania 
limeundwa na Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano No.12 ya Mwaka 2003.  
Baraza limeundwa kwa lengo la kuwakilisha maslahi ya mtumiaji wa hudu-
ma za mawasiliano zinazodhibitiwa kisheria ambazo ni;

• Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
• Utangazaji
• Posta, vifurushi na vipeto.

Majukumu ya Baraza 
• Kuwakilisha maoni ya watumiaji wa huduma za mawasiliano kwa 

kushauriana na Mamlaka, Waziri mwenye dhamana ya miundom- 
binu, na watoa huduma.

• Kupokea na kusambaza taarifa na maoni kuhusu masuala ya msingi ya 
watumiaji wa huduma za mawasiliano.

• Kuanzisha Kamati za Watumiaji katika ngazi za Mikoa, Wilaya na Sek- 
ta na kushauriana na Kamati hizi.

• Kufanya mashauriano na wahusika katika sekta, Serikali na makundi 
mengine ya watumiaji wa huduma kuhusiana na masuala ya msingi ya 
watumiaji wa huduma zinazosim- amiwa kisheria.

UTANGULIZI



Kupata Huduma za Msingi kwa Bei Nafuu
Ni haki ya msingi ya mtumiaji kupata huduma na bidhaa za mawasiliano     
kwa bei nafuu.

Kupata Bidhaa / Huduma Zenye Ubora.
Ni Haki ya kupata huduma na bidhaa zenye ubora unaokubalika kimataifa 
na kulingana na gharama (value for money).

Kupata Habari au Taarifa.
-Mtumiaji ana haki ya kupewa taarifa kuhusu huduma na bidhaa kabla ya 
kuanza kutumia au kuingia mkataba ili aweze kufanya uamuzi sahihi. 
-Mtumiaji ana haki ya kupata taarifa kuhusu jinsi ya kutumia bidhaa au 
huduma aliyonunua.
-Haki ya kupata taarifa kuhusu Sheria, Sera na Miongozo iliyopo katika 
sekta ya mawasiliano
-Kanuni, vigezo na masharti ya huduma na taratibu zinazohusiana na 
huduma au bidhaa anazotaka kutumia.

 Kupata Huduma au Bidhaa Bila Ubaguzi
Mtumiaji ana haki ya kuhudumiwa kwa usawa bila ya ubaguzi kutoka kwa 
watoa huduma.Ubaguzi huo unaweza ukawa katika mfumo wa kunyimwa 
kupata huduma au utoaji wa ubora wa huduma mbalimbali kwa watumiaji 
wa huduma tofauti wanapolipa kiasi cha fedha kinacholingana, jinsia yake, 
kijiografia au ulemavu.

Kuwasilisha Malalamiko.
Mtumiaji ana haki ya kulalamika kuhusu upatikanaji, ubora usioridhisha, 
ucheleweshaji pamoja na gharama kwa kuzingatia hali halisi ya huduma au 
bidhaa za mawasiliano zinazotolewa.

Usalama.
Mtumiaji ana haki ya kupewa huduma ambazo ni salama na imara. Mtoa 
huduma anapaswa kuhakikisha kwamba vifaa vyake vyote vinakidhi mahi- 
taji ya usalama wa afya kabla ya kutumiwa na watumiaji.
Matumizi ya vifaa au huduma zinazotolewa zisimuweke mtumiaji katika 
hatari yoyote isipokuwa kama hatari hiyo ni matokeo ya uzembe kwa upa-
nde wa mtumiaji.
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Faragha na Usiri.
Watoa huduma wanawajibika kuhakikisha na kudumisha usiri wa taarifa 
ya mawasiliano yoyote ambayo mtoa huduma anaweza kuipata kutokana 
na kumhudumia mtumiaji. Taarifa hizo hazitatolewa kwa mtu yoyote bila 
ridhaa ya mtumiaji au vyombo vilivyoidhinishwa kwa mujibu wa sheria.

Kupata Elimu.
Mtumiaji wa huduma anahaki ya kuelimishwa kuhusu huduma zin- 
azotolewa kwake. Elimu hii ni muhimu kwa kumpa maarifa na ujuzi wa 
kumwezesha kufanya uchaguzi wa kile anachokielewa. 

Kuwakilishwa 
Mtumiaji ana haki ya kuwakilishwa kwa wale wanaotoa huduma, kudhibi-
ti na kusimamia huduma za mawasiliano katika mambo yanayohusika na 
huduma zinazotolewa kwa watumiaji.

Taarifa za Ankara.
Mtumiaji ana haki ya kupata taarifa za kulipa ankara. Endapo mtumiaji 
haku- ridhika na ankara yake, anaweza kufuatilia kwa mtoa huduma ili ku-
jadiliana naye kwa kina.

Haki ya Kukata Rufaa.
Mtumiaji ana haki ya kukata rufaa endapo hataridhika na uamuzi wowote 
uliotolewa katika ngazi za maamuzi zilizoainishwa katika utaratibu wa ku-
wasilisha malalamiko.



Kutafuta habari.
Ni wajibu wa mtumiaji kutafuta, kusoma na kuelewa taarifa yoyote juu ya 
masharti na taratibu zinazohusiana na huduma au bidhaa anazotaka ku-
tumia.

Kuchukua hatua kama huduma au bidhaa haziridhishi au hazijafikia 
kiwango. 
Ni makosa kwa mtumiaji huduma kugundua udhaifu katika huduma in-
ayotolewa na kutokusema kuhusu hilo.

Kulipa Ankra katika muda muafaka.
Mtumiaji ana wajibu wa kulipa Ankra katika kipindi kilichoanishwa na 
mtoa huduma.

kuhifadhi Mazingira
Kila mtumiaji ana jukumu la kuhakikisha kuwa matumizi yake ya huduma 
za mawasiliano hayako katika hali ambayo ina hatari kwa mazingira.
Mtumiaji anapaswa kuhakikisha kuwa karatasi na kadi za muda wa mao-
ngezi zilizotumika, bidhaa za kieletroniki kama vile betri na simu zilizo-
haribika zinatupwa/ kuharibiwa kwa usalama au njia inayofaa.

Utambuzi
Ni jukumu la mtumiaji kuhojii masuala kama vile kanuni na masharti ya 
huduma. mtumiaji anapaswa kujua haki na wajibu wake na kutafiti taarifa 
na bidhaa zingine anazoweza kupata.

Kulinda miundo mbinu ya mawasiliano.
 Mtumiaji ana wajibu wa kulinda na kutunza mawasiliano katika sehemu 
anayoishi na maeneo mengine ya jirani.

Matumizi halali ya huduma
Mtumiaji huduma yeyote ana wajibu wa kutumia huduma kwa kufuata she-
ria za nchi.
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Mtumiaji ambaye hakuridhika na huduma au bidhaa au ambaye amegundua 
kasoro katika matumizi anatakiwa kulalamika ili suala husika lifanyiwe kazi 
na kupatiwa ufumbuzi.

Malalamiko ni Nini?
Malalamiko ni hoja ambazo zinawasilishwa na mtumiaji kwenye ngazi sta-
hiki kutokana na kasoro au kutokukamilika kwa huduma au bidhaa husika. 
Mtumiaji anatakiwa kulalamika badala ya kunung’unika ili kupata ufumbuzi 
wa changamoto zinazo mkabili.

Mtumiaji atawasilisha malalamiko yake kwa utaratibu ufuatao:-
Sheria iliyoanzisha Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania na Kanuni za Kum-
linda Mtumiaji vimeainisha utaratibu wa kuwasilisha malalamiko. Utaratibu 
huu una hatua nne ambazo ni: -
• Kuwasilisha Malalamiko kwa Mtoa Huduma
Hii ni hatua ya kwanza na ya muhimu kwenye mtiririko wa kuwasilisha 
malalamiko. Mlalamikaji anatakiwa kutoa taarifa kwa mtoa huduma wake na 
kuweka kumbukumbu ya malalamiko yake kwa maandishi. Endapo baada 
ya siku 30 Mtumiaji hajajibiwa au hajaridhika na majibu ya Mtoa huduma, 
anatakiwa kuwasilisha rufaa ya malalamiko yake Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA).

• Kuwasilisha malalamiko Kitengo cha Malalamiko Mamlaka ya 
Mawasiliano  (TCRA)

Mtumiaji anapowasilisha malalamiko TCRA anatakiwa kuambatanisha na-
kala ya mawasiliano ya barua au barua pepe kati yake na mtoa huduma wake, 
pamoja na vielelezo vingine vyovyote vinavyohusu shauri husika na kutatu-
liwa kwa njia ya mashauriano. Iwapo mtumiaji hataridhirika na usuluhishi, 
atawasilisha malalamiko yake Kamati ya Malalamiko: 

Baada ya kupokea malalamiko, Kamati itawaita pande zote na kuzisikiliza 
na itatoa uamuzi ndani ya siku 30 hadi 60. Upande ambao hauridhiki na ua-
muzi wa Kamati, unaweza kukata rufaa kwenye Tume ya Ushindani wa haki 
kibiashara (Fair Competition Tribunal FCT). Malalamiko yanayohusiana na 
maudhui ya utangazaji yatasikilizwa  na  Kamati ya Maudhui.
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• Kukata rufaa kwa Tume ya Ushindani wa Haki (Fair Competition 
Tribu nal  (FCT).

Upande ambao haukuridhika na uamuzi wa Kamati ya Malalamiko au Ka-
mati ya Maudhui unaweza kukata rufaa kwenye Baraza la Ushin- dani wa 
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) ndani ya siku 21 baada 
yakupokea uamuzi wa Kamati.



ANUANI YETU
Baraza la Ushauri la Watumiaji 

wa Huduma za Mawasiliano Tanzania.
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